HEALTHTECHWEB

കോവിഡിനെതിരെ യുദ്ധത്തിന് ഗൂഗിളും രംഗത്ത്

ഇന്ത്യയിലും മറ്റനേകം രാജ്യങ്ങളിലും കോവിഡിനെതിരെയുള്ള വാക്‌സിന്‍ വ്യാപകമായ തോതില്‍ കുത്തിവയ്ക്കപ്പെട്ടു തുടങ്ങിയതോടെ കൂടുതല്‍ ശാസ്ത്രീയമായ മാര്‍ഗ്ഗങ്ങളിലൂടെ രോഗ പ്രതിരോധ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ വ്യാപിക്കുകയാണ്.
ഗൂഗിളും കോവിഡ് മഹാമാരിക്കെതിരെയുള്ള യുദ്ധത്തില്‍ അണിനിരക്കുന്നു. ഗൂഗിളിന്റെ ധനസഹായത്തോടെ കോവിഡ് ബാധിതരെക്കുറിച്ചുള്ള വമ്പിച്ച ആഗോള ഡേറ്റാ ശേഖരണത്തിന് തുടക്കമായി. ഇത് കോവിഡ് സംബന്ധമായ ഗവേഷണങ്ങള്‍ക്ക് ഏറെ സഹായകമാകുമെന്നാണ് പറയപ്പെടുന്നത്. ഗൂഗിള്‍ ഒരുക്കുന്ന ഓപ്പണ്‍ ഡേറ്റാ സംഭരണിയില്‍ ലോകത്താകമാനം കോവിഡ് ബാധിതരായവരുടെ വ്യക്തിഗത വിവരങ്ങള്‍ അടങ്ങിയ 160 മില്യണ്‍ ഡേറ്റാ പോയിന്റുകള്‍ ഫ്രീയായി ആക്‌സസ് ചെയ്യാന്‍ പറ്റും .
എപ്പിഡെമിയോളജിസ്റ്റുകള്‍ക്ക് കൊറോണ വൈറസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരുപാട് ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് ഉത്തരം കണ്ടെത്താന്‍ ഈ ഡേറ്റാബേസ് ഉപകാരപ്രദമാകും. എങ്ങനെയാണ് ഇത്ര വേഗത്തില്‍ കോവിഡിന്റെ വകഭേദങ്ങള്‍ ജനങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ പടരുന്നത്, വാക്‌സിനുകള്‍ക്ക് അവരെ സംരക്ഷിക്കാന്‍ കഴിയുമോ, കോവിഡ് 19 നെതിരെ പ്രതിരോധ ശേഷി എത്ര സമയം വരെ നില്‍ക്കും എന്നിങ്ങനെ ചോദ്യങ്ങള്‍ പലതാണ്.
അതിനൊക്കെ ഉത്തരം കണ്ടെത്താന്‍ ഗ്ലോബല്‍ ഡോട്ട് ഹെല്‍ത്ത് എന്ന ഡേറ്റാസയന്‍സ് സംരംഭത്തിന്റെ പുതിയ വിവര ശേഖരം സഹായിക്കും എന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു. വ്യക്തികളുടെ ഐഡന്റിറ്റി വെളിപ്പെടുത്താതെ ശേഖരിക്കുന്ന ഡേറ്റ, മേരിലാന്‍ഡിലെ ബാള്‍ട്ടിമോറിലെ ജോണ്‍സ് ഹോപ്കിന്‍സ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിസൂക്ഷിക്കുന്ന ആഗോള കോവിഡ് 19 ഡാഷ്‌ബോര്‍ഡില്‍ നിന്നും മൊത്തത്തിലുള്ള കോവിഡ് 19 അണുബാധകളെയും മരണങ്ങളെയും പട്ടികപ്പെടുത്തുന്ന മറ്റ് ജനപ്രിയ ട്രാക്കറുകളില്‍ നിന്നും ഏറെ വ്യത്യസ്തമായിരിക്കും.
വ്യക്തിഗത കേസുകളെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങള്‍എല്ലാം ഒരു ഡേറ്റാബേസില്‍ ലഭ്യമാകും. ഓരോ വ്യക്തിക്കും, ഡേറ്റാബേസില്‍ 40 അനുബന്ധ വകഭേദങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു, അവയില്‍ ആദ്യമായി കോവിഡ് 19 ലക്ഷണങ്ങള്‍ ഉണ്ടായ തീയതി, പോസിറ്റീവ് ടെസ്റ്റ് റിസള്‍ട്ട് ലഭിച്ച തീയതി, യാത്രാ ചരിത്രം എന്നിവയൊക്കെ ഡേറ്റാബേസില്‍ ഉണ്ടാകും. രോഗങ്ങള്‍ എങ്ങനെ പടരുന്നുവെന്ന് ര്‍ണ്ണയിക്കാനുള്ള സൂചനകള്‍ ഇതുപോലുള്ള വ്യക്തിഗത തലത്തിലുള്ള ഡേറ്റ എപ്പിഡെമിയോളജിസ്റ്റുകള്‍ക്ക് നല്‍കുന്നു.
കൊറോണ വൈറസ് വകഭേദങ്ങളും വാക്‌സിനുകളും വരും മാസങ്ങളില്‍ നിരീക്ഷിക്കാനും ഭാവിയില്‍ പകര്‍ച്ചവ്യാധികളില്‍ തത്സമയ ഡേറ്റ ട്രാക്കുചെയ്യുന്നതിന് വേണ്ടി ഒരു ടെംപ്‌ളേറ്റ് നല്‍കാനും പുതിയ ഡേറ്റാബേസ് സഹായിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകര്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.
ഗൂഗിളിന്റെയും റോക്ക്‌ഫെല്ലര്‍ ഫൗണ്ടേഷന്റെയും സാങ്കേതികവും സാമ്പത്തികവുമായ പിന്തുണയോടെ അമേരിക്കയിലെയും യൂറോപ്പിലെയും ഏഴ് അക്കാദമിക സ്ഥാപനങ്ങളിലെ 21 ഗവേഷകരാണ് ഈ നിര്‍ണ്ണായക വിവരശേഖരം സൃഷ്ടിച്ചത്. ഇതുവരെ 150 ഓളം രാജ്യങ്ങളിലായി 24 ദശലക്ഷം കേസുകളില്‍ നിന്ന് ടീം വിവരങ്ങള്‍ ശേഖരിച്ചു.
സമഗ്രവും അന്തര്‍ദ്ദേശീയവും പൊതുവായി ലഭ്യമായതുമായ ഒരു വിവരശേഖരത്തിന്റെ വരവ് നിരവധി മേഖലകളിലെ ഗവേഷണത്തിന് ഗുണമാകുമെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ പറയുന്നു.
ഒരുപകര്‍ച്ചവ്യാധി ഉണ്ടാകുമ്പോഴെല്ലാം, എപ്പിഡെമിയോളജിസ്റ്റുകള്‍ പത്രലേഖനങ്ങളില്‍ നിന്നും ആരോഗ്യ ഏജന്‍സികളില്‍ നിന്നും ശേഖരിച്ച വിവരങ്ങള്‍ അവരുണ്ടാക്കിയ സ്‌പ്രെഡ്ഷീറ്റുകളിലേക്ക് ശേഖരിക്കുന്നു. കോവിഡ് ബാധിതനായ ഒരു വ്യക്തിയുടെ ലക്ഷണങ്ങള്‍, പ്രായം, എങ്ങനെ രോഗബാധിതരായിരിക്കാം തുടങ്ങിയവയെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദാംശങ്ങള്‍ ലഭിച്ചാല്‍ രോഗത്തിന്റെ കാരണം, പകര്‍ച്ചവ്യാധി, മരണനിരക്ക് എന്നിവ നിര്‍ണ്ണയിക്കാന്‍ ഗവേഷകരെ സഹായിക്കുന്നു.
ഒരു ലക്ഷത്തോളം കേസുകള്‍ കവിഞ്ഞതിനുശേഷം, ആദ്യം ഉണ്ടാക്കിയ സ്‌പ്രെഡ്ഷീറ്റ് ഓവര്‍ലോഡ്ആയി. ഏപ്രിലില്‍, ഗൂഗിള്‍, ഗൂഗിള്‍ ഡോട്ട് ഓര്‍ഗ് എന്നിവയിലെ എഞ്ചിനീയര്‍മാരില്‍ നിന്നും ഉല്‍പ്പന്ന ഡവലപ്പര്‍മാരില്‍ നിന്നും ഡേറ്റാ ടീമിന് സഹായം ലഭിച്ചു.
ഒന്നിച്ച്, 60 ഓളം ഗവണ്‍മെന്റുകളില്‍ നിന്നുള്ള ദൈനംദിന കൊറോണ വൈറസ് ഡേറ്റ ഉപയോഗിച്ച് ഒരു സ്റ്റാന്‍ഡേര്‍ഡ് ഫോര്‍മാറ്റില്‍ ഓട്ടോമാറ്റിക് ആയി അപ്‌ലോഡുചെയ്യുന്ന കമ്പ്യൂട്ടര്‍ കോഡുകള്‍ ഉണ്ടാക്കുകയും ഡ്യൂപ്ലിക്കേറ്റ് എന്‍ട്രികള്‍ ഡിലീറ്റ് ചെയ്യുന്ന കോഡുകള്‍ ചേര്‍ക്കുകയും, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള വിവരങ്ങള്‍ ഒരു കല്‍ഡ് അധിഷ്ഠിത ശേഖരത്തില്‍ ലയിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു അല്‍ഗോരിതം എസൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്തു.
ഗ്ലോബല്‍ ഡോട്ട് ഹെല്‍ത്ത് ഡേറ്റാബേസിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ വേര്‍ഷനില്‍ 8 ജി ബി വരെയുള്ള വ്യക്തിയുടെ ഐഡന്റിറ്റി വെളിപ്പെടുത്താത്ത ഡേറ്റ ആക്‌സസ് ചെയ്യാന്‍ ആര്‍ക്കും രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാം. ശേഖരിച്ച 24 ദശലക്ഷം കേസുകളില്‍ പകുതിയും ഒരു ഡസന്‍ വകഭേദങ്ങള്‍ക്കായുള്ള ഡേറ്റയാണ്.
ഇപ്പോള്‍, വെബ്‌സൈറ്റിന്റെ ഡേറ്റാ വിഷ്വലൈസേഷനുകള്‍ ടീം ശേഖരിച്ച ഡേറ്റ പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കുന്ന മാപ്പുകളിലേക്ക് പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു. കാരണം ഡേറ്റാ ശേഖരണം സ്റ്റാന്‍ഡേര്‍ഡൈസ് ചെയ്യുന്നതിനും സ്വകാര്യത പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനും ടീം മുന്‍ഗണന നല്‍കിയതിനാല്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ആളുകള്‍ക്ക് ഡേറ്റാബേസിലേക്ക് വിവരങ്ങള്‍ ചേര്‍ക്കാന്‍ കഴിയും. പ്രോജക്റ്റിന്റെ ആര്‍ക്കിടെക്റ്റുകള്‍ വ്യക്തികളെക്കുറിച്ചുള്ള അജ്ഞാത ഡേറ്റ എങ്ങനെ സുരക്ഷിതമായി കൈകാര്യം ചെയ്യാമെന്നും പങ്കിടാമെന്നും നിയമപരവും ധാര്‍മ്മികവുമായ സ്‌പെഷ്യലിസ്റ്റുകളുമായി ആലോചിച്ചു, സര്‍ക്കാര്‍ ഏജന്‍സികള്‍, സര്‍വ്വകലാശാലകള്‍, ആശുപത്രികള്‍ എന്നിവ ഇവയെല്ലാം സൂക്ഷ്മമായി സംരക്ഷിക്കുന്നു.

Related Articles

Back to top button