LATESTNATIONAL

വിവാഹത്തിനുവേണ്ടി മതം മാറിയാല്‍ 10 വര്‍ഷം വരെ തടവ്; പുതിയ ബില്‍ പാസാക്കി ഗുജറാത്ത്

ഗാന്ധിനഗര്‍: വിവാഹത്തിനായി നിര്‍ബന്ധിത മതപരിവര്‍ത്തനം നടത്തുന്നത് 10 വര്‍ഷം വരെ തടവും അഞ്ചു ലക്ഷം രൂപവരെ പിഴയും ലഭിക്കാവുന്ന കുറ്റമാകുന്ന ബില്‍ ഗുജറാത്ത് നിയമസഭ പാസാക്കി. 2003ലെ ‘ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയും പ്രലോഭിപ്പിച്ചും മതംമാറ്റം തടയല്‍ നിയമ’ത്തില്‍ ഭേദഗതി വരുത്തിയാണ് ഗുജറാത്തിലെ ബി. ജെ. പി സര്‍ക്കാര്‍ പുതിയ ബില്‍ നിയമസഭയില്‍ അവതരിപ്പിച്ചു പാസാക്കിയത്.
പുതിയ ബില്‍ പ്രകാരം വിവാഹത്തിനായി നിര്‍ബന്ധിത മതപരിവര്‍ത്തനം നടത്തുന്നത് ജാമ്യമില്ലാത്ത കുറ്റമാണ്. കുറ്റക്കാരെന്ന് കണ്ടെത്തിയാല്‍ മൂന്ന് മുതല്‍ പത്തു വര്‍ഷം വരെ തടവും അഞ്ചു ലക്ഷം രൂപ വരെ പിഴയും ഈടാക്കും. കൂടാതെ വിവാഹം അസാധുവാക്കാനും ബില്ലില്‍ വ്യവസ്ഥയുണ്ട്. ഹിന്ദു പെണ്‍കുട്ടികളെ മതം മാറ്റാന്‍ അന്താരാഷ്ട്ര സഹായം ലഭിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അതു തടയാനാണ് നിയമമെന്നും ഗുജറാത്ത് ആഭ്യന്തര മന്ത്രി പ്രദീപ് സിങ് ജഡേജ പറഞ്ഞു.
അതേസമയം മതപരിവര്‍ത്തനം തടയാനെന്ന പേരില്‍ കൊണ്ടു വന്ന നിയമ നിര്‍മാണത്തിന് പിന്നില്‍ ബി. ജെ. പിയുടെ വര്‍ഗീയ അജണ്ടയാണെന്ന് കോണ്‍ഗ്രസ് ആരോപിച്ചു. മുസ്‌ലിം പെണ്‍കുട്ടികളും ഹിന്ദു യുവാക്കളും വിവാഹിതരായ ഡസനിലധികം വിവാഹ സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റുകള്‍ സഭയില്‍ വെച്ചു കൊണ്ടായിരുന്നു കോണ്‍ഗ്രസ് എം. എല്‍. എ ജിയാസുദ്ദീന്‍ ശൈഖിന്റെ പ്രതിഷേധം രേഖപ്പെടുത്തിയത്. ഇത്തരം മിശ്ര വിവാഹങ്ങള്‍ക്ക് പിന്നില്‍ മതപരമായ താല്‍പര്യം ഇല്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
ഐപിസി 406, 417, 419 എന്നീ വകുപ്പുകള്‍ ഈ പുതിയ ബില്ലില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്താന്‍ ഉദ്ദേശിച്ചുള്ള പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ പരിഹരിക്കുന്നതിന് ഇതിനകം പ്രാബല്യത്തില്‍ ഉണ്ട്. അത്തരം നിബന്ധനകള്‍ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും ഗുജറാത്ത് സര്‍ക്കാരിന് സംസ്ഥാനത്ത് ഇത്തരം കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ തടയാന്‍ കഴിഞ്ഞില്ല, ഇത് ആഭ്യന്തരമന്ത്രിയുടെ വീഴ്ചയാണെന്നും പ്രതിപക്ഷം ആരോപിക്കുന്നു. ‘മതത്തിന്റെ ഈ വിഷയം രാഷ്ട്രീയവത്കരിക്കരുത്. വഞ്ചനാപരമായി വിവാഹം കഴിക്കുന്നവരെ ശിക്ഷിക്കണമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ വീണ്ടും പറയുന്നു. എല്ലാ മതങ്ങളെയും ഒരുമിച്ച് കൊണ്ടുവരാനും ഭിന്നിപ്പുണ്ടാക്കാതിരിക്കാനും ശ്രമിക്കണം,’ ജിയാസുദ്ദീന്‍ ഷെയ്ക്ക് പറഞ്ഞു.
‘ഇരകള്‍ ഏതെങ്കിലും പ്രത്യേക മതത്തില്‍ പെട്ടവരാണെന്ന് ബില്ലില്‍ എവിടെയും ഞങ്ങള്‍ പറഞ്ഞിട്ടില്ല. സംസ്ഥാനത്തെ പെണ്‍മക്കളുടെ താല്‍പര്യങ്ങള്‍ സംരക്ഷിക്കേണ്ടത് ഞങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്തമാണ്, എന്നാല്‍ പ്രതിപക്ഷമായ കോണ്‍ഗ്രസ് ഈ വിഷയം ജീവിതത്തിന്റെയും മരണത്തിന്റെയും പ്രശ്‌നമാക്കി മാറ്റി. സംസ്ഥാനത്തെ എല്ലാവരും ഈ ബില്‍ അംഗീകരിക്കുമെന്ന് ഉറപ്പാണ്, ‘ഡെപ്യൂട്ടി മുഖ്യമന്ത്രി നിതിന്‍ പട്ടേല്‍ പറഞ്ഞു.
ഏതെങ്കിലും സ്ഥാപനം അത്തരം വിവാഹത്തിന്റെ ചുമതലയോ ഉത്തരവാദിത്തമോ ഉള്ളതായി കണ്ടെത്തിയാല്‍, കുറഞ്ഞത് മൂന്ന് വര്‍ഷം തടവും 10 വര്‍ഷം വരെ തടവും 5 ലക്ഷം രൂപ വരെ പിഴയും നല്‍കുമെന്ന് നിര്‍ദ്ദിഷ്ട ഭേദഗതിയുടെ വ്യവസ്ഥകള്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു. മാത്രമല്ല, തെറ്റായ മതപരിവര്‍ത്തനം, ബലപ്രയോഗം, അനാവശ്യ സ്വാധീനം, ബലാല്‍ക്കാരം, ആകര്‍ഷണം അല്ലെങ്കില്‍ മറ്റേതെങ്കിലും വഞ്ചനാപരമായ മാര്‍ഗ്ഗങ്ങളിലൂടെ ഒരു മതപരിവര്‍ത്തനത്തെ ബാധിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് തെളിയിക്കാനുള്ള ബാധ്യത പ്രതിക്കും കൂട്ടര്‍ക്കും ബാധകമാകുമെന്ന് വ്യവസ്ഥകള്‍ പറയുന്നു.
വിവാഹത്തിലൂടെയുള്ള അത്തരം മതപരിവര്‍ത്തനത്തിന്റെ കുറ്റം തിരിച്ചറിയാവുന്നതും ജാമ്യമില്ലാതെയും കണക്കാക്കുകയും ഡെപ്യൂട്ടി പോലീസ് സൂപ്രണ്ട് (ഡിഎസ്പി) റാങ്കിന് മുകളിലുള്ള ഒരു ഉദ്യോഗസ്ഥന്‍ അന്വേഷിക്കുകയും ചെയ്യും.

Related Articles

Back to top button